Diễn viên xiếc (khối lượng tổng cộng là (60kg )) đi xe đạp trên vòng xiếc bán kính (6,4m. ) Lấy (g = 10m/(s^2) ). Để đi qua điểm cao nhất mà không rơi thì người đó phải đi với tốc độ tối thiểu bằng :
Câu 117124 Vận dụng cao
Diễn viên xiếc (khối lượng tổng cộng là 60kg60kg) đi xe đạp trên vòng xiếc bán kính 6,4m.6,4m. Lấy g=10m/s2g=10m/s2. Để đi qua điểm cao nhất mà không rơi thì người đó phải đi với tốc độ tối thiểu bằng :
Đáp án đúng: b
Phương pháp giải
Để không bị rơi xuống thì lực ép:N≥0N≥0
Lực hướng tâm : Fht=maht=mv2R=mω2RFht=maht=mv2R=mω2R
Bài tập có liên quan