Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng m chuyển động tròn đều quanh Trái Đất ở độ cao (h = 1600km ). Trái Đất có khối lượng là (M = 6.10^(24)kg ) và bán kính (R = 6400km ). Cho hằng số hấp dẫn là (G = 6,(67.10^( - 11))((N(m^2)))((k(g^2))) ). Vận tốc chuyển động của vệ tinh trên quỹ đạo và chu kỳ chuyển động của vệ tinh lần lượt là:
Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng m chuyển động tròn đều quanh Trái Đất ở độ cao h=1600km. Trái Đất có khối lượng là M=6.1024kg và bán kính R=6400km. Cho hằng số hấp dẫn là G=6,67.10−11Nm2kg2. Vận tốc chuyển động của vệ tinh trên quỹ đạo và chu kỳ chuyển động của vệ tinh lần lượt là:
Phương pháp giải
+ Lực đóng vai trò lực hướng tâm giữ vệ tinh chuyển động tròn đều quanh Trái đất chính là lực hấp dẫn giữa Trái Đất và vệ tinh.
+ Lực hấp dẫn: Fhd=G.m.M(R+h)2
+ Lực hướng tâm: Fht=m.aht=m.v2R
+ Công thức liên hệ giữa tốc độ dài và tốc độ góc: v=r.ω=r.2πT⇒T=2πrv
Bài tập có liên quan