Một lò xo có độ cứng (k ), có chiều dài tự nhiên ((l_0) )  một đầu giữ cố định ở A đầu kia gắn vào quả cầu khối lượng (m ) có thể trượt không ma sát trên mặt bàn nằm ngang. Thanh (( Delta  ) ) quay đều với tốc độ góc (omega ) quanh trục (( Delta  ) )  thẳng đứng. Tính độ dãn của lò xo khi : ((l_0) = 25cm,omega  = 20pi ( (rad/s) ),m = 5g;k = 100N/m. ) Lấy ((pi ^2) = 10 ).


Câu 117127 Vận dụng

Một lò xo có độ cứng k, có chiều dài tự nhiên l0  một đầu giữ cố định ở A đầu kia gắn vào quả cầu khối lượng m có thể trượt không ma sát trên mặt bàn nằm ngang. Thanh (Δ) quay đều với tốc độ góc ω quanh trục (Δ)  thẳng đứng. Tính độ dãn của lò xo khi :

l0=25cm,ω=20π(rad/s),m=5g;k=100N/m. Lấy π2=10.


Đáp án đúng: c

Phương pháp giải

+ Hợp lực của các lực tác dụng lên vật đóng vai trò là lực hướng tâm.

+ Công thức tính độ lớn lực hướng tâm: Fht=mv2r=m.ω2r

+ Lực đàn hồi: Fdh=k.Δl

Xem lời giải

...

Bài tập có liên quan

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.