Một ô tô có khối lượng (2,5 ) tấn chuyển động với tốc độ (54( rm( ))km/h ) đi qua một chiếc cầu lồi có bán kính cong (1000( rm( ))m ). Lấy (g = 10( rm( ))m/(s^2) ). Áp lực của ô tô nén lên cầu khi ô tô ở vị trí mà đướng nối tâm quỹ đạo với ô tô tạo với phương thẳng đứng một góc ((30^0) ) là:
Câu 12662 Vận dụng
Một ô tô có khối lượng 2,52,5 tấn chuyển động với tốc độ 54km/h54km/h đi qua một chiếc cầu lồi có bán kính cong 1000m1000m. Lấy g=10m/s2g=10m/s2. Áp lực của ô tô nén lên cầu khi ô tô ở vị trí mà đướng nối tâm quỹ đạo với ô tô tạo với phương thẳng đứng một góc 300300 là:
Đáp án đúng: c
Phương pháp giải
+ Xác định hợp lực tác dụng lên xe
+ Chiếu hợp lực lên phương hướng tâm
+ Vận dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mv2rFht=mv2r
Bài tập có liên quan