Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng (100( rm( ))kg ), được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao (153( rm( ))km ). Chu kì của vệ tinh chuyển động quanh Trái Đất là ((5.10^3)( rm(s)) ) và bán kính Trái Đất là (R = 6400( rm( km)) ). Tính độ lớn của lực hướng tâm tác dụng lên vệ tinh?
Câu 12663 Vận dụng
Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng 100kg100kg, được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao 153km153km. Chu kì của vệ tinh chuyển động quanh Trái Đất là 5.103s5.103s và bán kính Trái Đất là R=6400kmR=6400km. Tính độ lớn của lực hướng tâm tác dụng lên vệ tinh?
Đáp án đúng: c
Phương pháp giải
+ Vận dụng biểu thức tính tốc độ góc: ω=2πTω=2πT
+ Áp dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mv2r=mω2rFht=mv2r=mω2r
Bài tập có liên quan