Một vệ tinh nhân tạo nặng (20( rm( ))kg ) bay quanh Trái Đất ở độ cao (1000( rm( ))km ), có chu kì là (24( rm( ))h ) . Hỏi vệ tinh đó chịu lực hấp dẫn có độ lớn bằng bao nhiêu? Biết bán kính Trái Đất là (R = 6400( rm( km)) ).
Câu 12677 Vận dụng
Một vệ tinh nhân tạo nặng 20kg bay quanh Trái Đất ở độ cao 1000km, có chu kì là 24h . Hỏi vệ tinh đó chịu lực hấp dẫn có độ lớn bằng bao nhiêu? Biết bán kính Trái Đất là R=6400km.
Đáp án đúng: b
Phương pháp giải
+ Lực hấp dẫn đóng vai trò là lực hướng tâm
+ Vận dụng biểu thức tính tốc độ góc: ω=2πT
+ Áp dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mv2r=mω2r
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Khi vệ tinh bay quanh Trái Đất thì lực hấp dẫn giữa Trái Đất và vệ tinh đóng vai trò là lực hướng tâm.
Khi đó:
Fhd=Fht=mv2r
Với: r=R+h và v=ωr=2πT(R+h)
⇒Fhd=Fht=mω2r=m4π2(R+h)T2=20.4π2.7400.1000864002≈0,783N
Đáp án cần chọn là: b
...