Một lực (F = 50( rm( ))N ) tạo với phương ngang một góc (alpha = (30^0) ), kéo một vật và làm chuyển động thẳng đều trên một mặt phẳng ngang. Công của lực kéo khi vật di chuyển được một đoạn đường bằng (6( rm( ))m ) là:
Câu 12733 Vận dụng
Một lực F=50N tạo với phương ngang một góc α=300, kéo một vật và làm chuyển động thẳng đều trên một mặt phẳng ngang. Công của lực kéo khi vật di chuyển được một đoạn đường bằng 6m là:
Đáp án đúng: a
Phương pháp giải
Vận dụng biểu thức tính công: A=Fscosα
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Ta có, Công của lực kéo khi vật di chuyển được một đoạn đường bằng 6m là:
A=Fscosα=50.6.cos300=150√3≈260J
Đáp án cần chọn là: a
...