Đun nóng 50 gam dung dịch glucozơ với lượng dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 4,32 gam bạc. Nồng độ % của dung dịch glucozơ là
Câu 14155 Vận dụng
Đun nóng 50 gam dung dịch glucozơ với lượng dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 4,32 gam bạc. Nồng độ % của dung dịch glucozơ là
Đáp án đúng: b
Phương pháp giải
C6H12O6 + Ag2O NH3−−−→ C6H12O7 + 2Ag↓
+) nglucozơ = 12.nAg => mglucozơ
+) C%glucozơ = mctmdd.100%
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
C6H12O6 + Ag2O NH3−−−→ C6H12O7 + 2Ag↓
nAg = 4,32108=0,04mol
Theo PTHH ta có: nglucozơ = 12.nAg =12.0,04 = 0,02 mol
=> mglucozơ = 0,02.180 = 3,6 gam
=> C%glucozơ = mctmdd.100=3,650.100%=7,2%
Đáp án cần chọn là: b
...