Lên men m gam glucozơ với hiệu suất 90%, lượng khí CO2 sinh ra hấp thụ hết vào dung dịch nước vôi trong, thu được 10 gam kết tủa. Khối lượng dung dịch sau phản ứng giảm 3,4 gam so với khối lượng nước vôi trong ban đầu. Giá trị của m là
Câu 14158 Vận dụng
Lên men m gam glucozơ với hiệu suất 90%, lượng khí CO2 sinh ra hấp thụ hết vào dung dịch nước vôi trong, thu được 10 gam kết tủa. Khối lượng dung dịch sau phản ứng giảm 3,4 gam so với khối lượng nước vôi trong ban đầu. Giá trị của m là
Đáp án đúng: d
Phương pháp giải
+) mdung dịch giảm = mCaCO3−mCO2 => Tính mCO2
C6H12O6 menruou−−−−−−→ 2C2H5OH + 2CO2 (1)
+) nglucozơ (LT) = 12.nCO2 => mglucozơ (LT)
+) hiệu suất phản ứng H=90%=>mTT=mLT90%
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Ta có: mdung dịch giảm = mCaCO3−mCO2 => mCO2 =mCaCO3 – mdung dịch giảm = 10 – 3,4 = 6,6 gam
nCO2 =6,644=0,15 mol
C6H12O6 menruou−−−−−−→ 2C2H5OH + 2CO2 (1)
Theo PTHH (1) ta có: nglucozơ (LT) = 12.nCO2=12.0,15=0,075 mol
=> mglucozơ (LT) = 0,075.180 = 13,5 gam
Vì hiệu suất phản ứng H=90% =>mglucozo(TT)=13,590%=15gam
Đáp án cần chọn là: d