Cường độ dòng điện trong một mạch dao động LC lí tưởng có phương trình i = 2cos( (((2.10)^7)t( rm( )) + (pi )(2)) )( (mA) ) (t tính bằng s). Điện tích của một bản tụ điện ở thời điểm (pi )((20))( ( 10^-6 s) ) có độ lớn là:
Cường độ dòng điện trong một mạch dao động LC lí tưởng có phương trình i=2cos(2.107t+π2)(mA)i=2cos(2.107t+π2)(mA) (t tính bằng s). Điện tích của một bản tụ điện ở thời điểm π20(μs)π20(μs) có độ lớn là:
Phương pháp giải
+ Sử dụng hệ thức vuông pha của i và q: (iI0)2+(qQ0)2=1(iI0)2+(qQ0)2=1
+ Vận dụng biểu thức cường độ dòng điện cực đại: I0=ωQ0I0=ωQ0
Bài tập có liên quan
>> Lộ Trình Sun 2025 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi TN THPT & ĐGNL; ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |