Vật có khối lượng (2kg ) (ban đầu đứng yên) trượt trên sàn có hệ số ma sát (0,2 ) dưới tác dụng của lực không đổi có độ lớn (10N ) hợp với phương ngang góc ((30^0) ). Lấy (g = 10m/(s^2) )
Vật có khối lượng 2kg2kg (ban đầu đứng yên) trượt trên sàn có hệ số ma sát 0,20,2 dưới tác dụng của lực không đổi có độ lớn 10N10N hợp với phương ngang góc 300300. Lấy g=10m/s2g=10m/s2
Công của lực F khi vật chuyển động được 5s5s là:
Phương pháp giải
+ Vẽ hình, phân tích các lực tác dụng lên vật
+ Vận dụng biểu thức định luật II - Newton
+ Vận dụng biểu thức tính quãng đường đi của vật chuyển động biến đổi đều: s=v0t+12at2s=v0t+12at2
+ Vận dụng biểu thức tính công A=FscosαA=Fscosα với α=(^→F,→s)α=(ˆ→F,→s)
Phương pháp giải
+ Vẽ hình, phân tích các lực tác dụng lên vật
+ Vận dụng biểu thức định luật II - Newton
+ Vận dụng biểu thức tính quãng đường đi của vật chuyển động biến đổi đều: s=v0t+12at2
+ Vận dụng biểu thức tính công A=Fscosα với α=(^→F,→s)
Bài tập có liên quan