Tính pH của dung dịch HNO2 0,2M biết Ka = 4.10--4
Đáp án đúng: d
Phương pháp giải
Các quá trình điện li của
HNO2 ⇆ H+ + NO2- Ka = 4.10-4
H2O⇆ H+ + OH- Kw = 10-14
Để tính pH của dung dịch thì ta phải đi tìm nồng độ H+ có trong dung dịch. Mà nồng độ H+ này có thể do HNO2 và H2O phân li ra.
Để xét xem có bỏ qua sự điện li của H2O tạo ra H+ hay không ta so sánh tích số
Ka.Ca với Kw
Nếu Ka. Ca >> Kw thì bỏ qua sư điện li của H2O
Nếu Ka. Ca ≈ Kw thì tính đến sự điện li của H2O
Bài tập có liên quan