Điều chế NH3 từ hỗn hợp gồm N2 và H2 (tỉ lệ 1 : 3). Tỉ khối hỗn hợp trước so với hỗn hợp sau phản ứng là 0,6. Hiệu suất phản ứng là
Câu 6585 Vận dụng
Điều chế NH3 từ hỗn hợp gồm N2 và H2 (tỉ lệ 1 : 3). Tỉ khối hỗn hợp trước so với hỗn hợp sau phản ứng là 0,6. Hiệu suất phản ứng là
Đáp án đúng: d
Phương pháp giải
Bảo toàn khối lượng: mtrước = msau => Mt.nt = Ms.ns=>MtMs=nsnt
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
N2 + 3H2 →←\vboxto.5ex\vss 2NH3
ban đầu: 1 mol 3 mol
phản ứng: a → 3a → 2a
dư: 1 – a 3 – 3a 2a
=> nhỗn hợp sau phản ứng = 1 – a + 3 – 3a + 2a = 4 – 2a
nhỗn hợp trước phản ứng = 1 + 3 = 4 mol
Bảo toàn khối lượng: mtrước = msau => Mt.nt = Ms.ns
=>MtMs=nsnt=>4−2a4=0,6=>a=0,8
=>H=0,81.100%=80%
Đáp án cần chọn là: d
...