Trộn 0,1 mol etilen với 0,1 mol H2 thu được hỗn hợp X. Cho hỗn hợp X qua Ni nung nóng thu được hỗn hợp Y. Tỷ khối của hỗn hợp X so với hỗn hợp Y là 0,6. Xác định hiệu suất của phản ứng hiđro hóa


Câu 81249 Vận dụng

Trộn 0,1 mol etilen với 0,1 mol H2 thu được hỗn hợp X. Cho hỗn hợp X qua Ni nung nóng thu được hỗn hợp Y. Tỷ khối của hỗn hợp X so với hỗn hợp Y là 0,6. Xác định hiệu suất của phản ứng hiđro hóa


Đáp án đúng: c

Phương pháp giải

Phản ứng

C2H4  +  H2to,Nito,Ni−− C2H6

Ban đầu (mol)          0,1           0,1

Sau phản ứng            (mol) 0,1-x      0,1-x            x

Tỷ khối X so với Y là 0,6

MX=0,1.28+0,1.20,2=15MY=(0,1x).28+(0,1x).2+30x0,2x=30,2xdX/Y=15.(0,2x)3=0,6

=> giá trị của x

H=x0,1.100%

Xem lời giải

...

Group Ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

zalo


>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.

Một hỗn hợp A gồm một anken X và một ankan Y có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử và cùng số mol. Cho m gam hỗn hợp A làm mất màu vừa đủ 80 gam dung dịch brom 20%. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp trên thu được 0,6 mol CO2.  X và Y có công thức phân tử là: