Một bình kín chứa 4 mol khí N2 và 10 mol khí H2 có áp suất là 200atm. Khi đạt trạng thái cân bằng thì áp suất trong bình là 180 atm, nhiệt độ trong bình được giữ không đổi. Tính hiệu suất của phản ứng tổng hợp NH3 trên.
Câu 84978 Vận dụng
Một bình kín chứa 4 mol khí N2 và 10 mol khí H2 có áp suất là 200atm. Khi đạt trạng thái cân bằng thì áp suất trong bình là 180 atm, nhiệt độ trong bình được giữ không đổi. Tính hiệu suất của phản ứng tổng hợp NH3 trên.
Đáp án đúng: a
Phương pháp giải
Áp dụng: P1V= n1RT (n1=14)
Xét phương trình hóa học, khảo sát các chất còn lại và tạo thành sau phản ứng
=> x
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
P1V= n1RT (n1=14)
N2 + 3 H2 <-> 2NH3
có 4 10
p/u x 3x 2x
sau 4-x 10-3x 2x
4-x + 10-3x+ 2x=12,6
=> 14-2x=12,6
=> x=0,7
=> Tính theo H2 => H= 21%
Đáp án cần chọn là: a
...