Một vệ tinh nhân tạo bay quanh Trái Đất ở độ cao h bằng bán kính R của Trái Đất. Cho R = 6 400km và lấy g = 10m/s2. Hãy tính tốc độ và chu kì quay của vệ tinh.
Một vệ tinh nhân tạo bay quanh Trái Đất ở độ cao h bằng bán kính R của Trái Đất. Cho R = 6 400km và lấy g = 10m/s2. Hãy tính tốc độ và chu kì quay của vệ tinh.
Phương pháp giải
+ Định luật vạn vật hấp dẫn: Lực hấp dẫn giữa hai chất điểm bất kì tỉ lệ thuận với tích hai khối lượng của chúng và tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách giữa chúng: Fhd=Gm1m2r2Fhd=Gm1m2r2
Trong đó G là hằng số hấp dẫn, có giá trị bằng: G=6,67.10−11N.m2kg2G=6,67.10−11N.m2kg2
+ Lực hướng tâm : Fht=maht=mv2R=mω2RFht=maht=mv2R=mω2R
+ Công thức tính tốc độ dài và chu kì
Bài tập có liên quan