Một ô tô khối lượng 10 tấn đang chạy với vận tốc 54 km/h trên đoạn đường phẳng ngang thì bắt đầu chuyển động chậm dần đều cho tới khi bị dừng lại do tác dụng của lực ma sát với mặt đường. Cho biết hệ số ma sát là 0,3. Lấy g = 10 m/s2. Công của lực ma sát trong khoảng thời gian chuyển động thẳng chậm dần đều là:
Một ô tô khối lượng 10 tấn đang chạy với vận tốc 54 km/h trên đoạn đường phẳng ngang thì bắt đầu chuyển động chậm dần đều cho tới khi bị dừng lại do tác dụng của lực ma sát với mặt đường. Cho biết hệ số ma sát là 0,3. Lấy g = 10 m/s2. Công của lực ma sát trong khoảng thời gian chuyển động thẳng chậm dần đều là:
Phương pháp giải
+ Định luật II Niuton: →F=m→a→F=m→a
+ Độ lớn lực ma sát: Fms=μN=μmgFms=μN=μmg
+ Công thức liên hệ giữa s, v, a: v2−v20=2as⇒s=v2−v202av2−v20=2as⇒s=v2−v202a
+ Công thức tính công: A=F.s.cosαA=F.s.cosα
Bài tập có liên quan