banner redirect homepage

Khung dao động điện từ gồm một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm (L = 0,1H ) và tụ điện có điện dung (C = 10 10^-6 F ). Dao động điện từ trong khung là dao động điều hoà với cường độ dòng điện cực đại ((I_0) = 0,05A ).Tính điện áp giữa hai bản tụ ở thời điểm (i = 0,03A )


Câu 66600 Vận dụng

Khung dao động điện từ gồm một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm \(L = 0,1H\) và tụ điện có điện dung \(C = 10\mu F\). Dao động điện từ trong khung là dao động điều hoà với cường độ dòng điện cực đại \({I_0} = 0,05A\).Tính điện áp giữa hai bản tụ ở thời điểm \(i = 0,03A\)


Đáp án đúng: b

Phương pháp giải

Áp dụng công thức tính năng lượng điện từ trường: \({\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t} = \dfrac{1}{2}C{u^2} + \dfrac{1}{2}L{i^2} = \dfrac{1}{2}LI_0^2 = \dfrac{1}{2}CU_0^2\)

Xem lời giải

...

Group Ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

zalo