Cho 4,48 lít hỗn hợp X gồm etan, propan và propen qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng bình brom tăng 4,2 gam. Lượng khí còn lại thoát ra khỏi dung dịch đem đốt cháy hoàn toàn thu được 6,48 gam nước. Phần trăm thể tích các chất có trong hỗn hợp X lần lượt là


Câu 81239 Vận dụng

Cho 4,48 lít hỗn hợp X gồm etan, propan và propen qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng bình brom tăng 4,2 gam. Lượng khí còn lại thoát ra khỏi dung dịch đem đốt cháy hoàn toàn thu được 6,48 gam nước. Phần trăm thể tích các chất có trong hỗn hợp X lần lượt là


Đáp án đúng: a

Phương pháp giải

+) Khi cho hợp khí qua bình Brom chỉ có propen bị giữ lại

=>mBr2=mpropen=4,2gammBr2=mpropen=4,2gam

%VC3H6=0,10,2.100%=50%%VC3H6=0,10,2.100%=50%

+) Gọi CTPT chung của etan và propan là C¯nH2¯n+2C¯¯¯nH2¯¯¯n+2

nC¯nH2¯n+2=0,1mol;nH2O=0,36molC¯nH2¯n+2+O2¯nCO2+(¯n+1)H2OnH2O=0,1.(¯n+1)=0,36¯n=2,6

Tính nC2H6;nC3H8

Xem lời giải

...

Group Ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

zalo


>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.

Một hỗn hợp A gồm một anken X và một ankan Y có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử và cùng số mol. Cho m gam hỗn hợp A làm mất màu vừa đủ 80 gam dung dịch brom 20%. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp trên thu được 0,6 mol CO2.  X và Y có công thức phân tử là: