Một hỗn hợp gồm 1 ankan và 1 anken. Dẫn hỗn hợp đó qua 100 gam dung dịch brom 16% thấy brom mất màu và khối lượng bình tăng 2,8 gam, sau phản ứng thấy thoát ra 3,36 lít khí (đktc). Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp khí bay ra thu được 8,8 gam CO2 và 5,4 gam nước. Vậy công thức của anken và ankan lần lượt là


Câu 81246 Vận dụng

Một hỗn hợp gồm 1 ankan và 1 anken. Dẫn hỗn hợp đó qua 100 gam dung dịch brom 16% thấy brom mất màu và khối lượng bình tăng 2,8 gam, sau phản ứng thấy thoát ra 3,36 lít khí (đktc). Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp khí bay ra thu được 8,8 gam CO2 và 5,4 gam nước. Vậy công thức của anken và ankan lần lượt là


Đáp án đúng: a

Phương pháp giải

+) \(\begin{gathered}{n_{B{r_2}}} = \frac{{100.16\% }}{{160}} = 0,1mol \hfill \\{m_{binh \uparrow }} = {m_{anken(pu)}} = 2,8gam \hfill \\{n_{khi}} = 0,15mol;{n_{C{O_2}}} = 0,2mol;{n_{{H_2}O}} = 0,3mol \hfill \\ \end{gathered} \)

\({n_{ankan}} = {n_{{H_2}O}} - {n_{C{O_2}}} = 0,1mol\) => nanken dư = 0,15 – 0,1 = 0,05 mol

Từ đó tìm ra khối lượng phân tử của anken.

+) Từ số mol CO2 sinh ra từ ankan và số mol ankan tìm ra CTPT của ankan.

Xem lời giải

...

Group Ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

zalo


Một hỗn hợp A gồm một anken X và một ankan Y có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử và cùng số mol. Cho m gam hỗn hợp A làm mất màu vừa đủ 80 gam dung dịch brom 20%. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp trên thu được 0,6 mol CO2.  X và Y có công thức phân tử là: