Cho 5,5 gam hỗn hợp 2 kim loại Al, Si tan hoàn toàn vào dung dịch NaOH thu được 7,84 lít H2 (đktc). Thành phần phần trăm khối lượng của Si trong hỗn hợp là
Câu 85357 Vận dụng
Cho 5,5 gam hỗn hợp 2 kim loại Al, Si tan hoàn toàn vào dung dịch NaOH thu được 7,84 lít H2 (đktc). Thành phần phần trăm khối lượng của Si trong hỗn hợp là
Đáp án đúng: c
Phương pháp giải
Dùng bảo toàn electron, bảo toàn khối lượng.
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
nH2 = 0,35 (mol). Gọi số mol của Al và Si lần lượt là x, y (mol)
+mhh = mAl + mSi => 27x + 28y = 5,5 (1)
+ BT electron: 3nAl + 4nSi = 2nH2 => 3x + 4y = 0,35.2 (2)
Giải hệ (1) và (2) được: x = y = 0,1 mol
=> %mSi = \(\frac{{0,1.28}}{{0,1.27 + 0,1.28}}.100\% \) = 50,91%
Đáp án cần chọn là: c
...