Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Trong phân tử nước có phần trăm khối lượng H là
11,1%
88,97%
90%
10%
Phương pháp giải
Công thức tính phần trăm khối lượng của nguyên tố: %mH=sốnguyêntử.MnguyêntốMhợpchất.100%
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Phần trăm khối lượng của H trong H2O là:
%mH=2.MHMH2O.100%=22+16.100%=11,11%
Đáp án cần chọn là: a
Bài tập có liên quan
>> Học trực tuyến lớp 8 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách (Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều). Cam kết giúp học sinh lớp 8 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.
Câu hỏi liên quan
Nước được cấu tạo từ các nguyên tố hóa học nào?
Hiđro và oxi đã hóa hợp theo tỉ lệ thế nào về thể tích để tạo thành nước?
Hiđro và oxi đã hóa hợp theo tỉ lệ thế nào về khối lượng để tạo thành nước?
Dãy gồm các kim loại tác dụng với nước ở nhiệt độ thường là
Chọn câu đúng:
Cho quỳ tím vào nước vôi trong, hiện tượng xảy ra là
Oxit bazơ không tác dụng với nước là:
Cho chất oxit A được nước hóa hợp tạo axit nitric. Xác định A, biết MA = 108 (g/mol), trong A có 2 nguyên tử Nitơ
Khi cho quỳ tím vào dung dịch axit, quỳ tím chuyển màu gì?
Cho mẩu Na vào cốc nước dư thấy có 4,48 lít khí bay lên ở đktc. Tính khối lượng Na phản ứng
Đốt hoàn toàn 2 mol khí H2 thì thể tích O2 cần dùng (đktc) là bao nhiêu?
Hòa tan m1 gam bari vào nước dư, thu được m2 gam Ba(OH)2 và 5,6 lít H2 (đktc). Giá trị m1 + m2 là
Cho hỗn hợp A gồm 0,92 gam Na và 8,22 gam Ba vào nước dư. Kết thúc phản ứng thu được V lít khí H2 (đktc). Giá trị của V là
Hòa tan 21,3 gam P2O5 vào nước dư, thu được m gam H3PO4. Tính m
Hòa tan V lít khí SO3 (đktc) gam vào nước dư, thu được 49 gam H2SO4. Tính V
Hòa tan hỗn hợp gồm (28,4 gam P2O5 và 12 gam SO3) vào nước dư, thu được m gam hỗn hợp gồm (H3PO4 và H2SO4). Tính m
Hòa tan 11,28 gam K2O vào nước dư, thu được m gam KOH. Tính m
Hòa tan hỗn hợp gồm (12,4 gam Na2O và 15,3 gam BaO) vào nước dư, thu được m gam hỗn hợp gồm NaOH và Ba(OH)2. Tính m