Một máy bơm bơm nước lên cao (6,2m ). Trong mỗi giây máy sinh công (7500J ). Hỏi máy hoạt động liên tục trong (1 ) giờ, thể tích nước mà máy bơm chuyển được lên cao là bao nhiêu? Biết trọng lượng riêng của nước là (10000N/(m^3) ).
Câu 16025 Vận dụng
Một máy bơm bơm nước lên cao 6,2m. Trong mỗi giây máy sinh công 7500J. Hỏi máy hoạt động liên tục trong 1 giờ, thể tích nước mà máy bơm chuyển được lên cao là bao nhiêu? Biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3.
Đáp án đúng: d
Phương pháp giải
+ Vận dụng biểu thức tính công: A=Fs
+ Vận dụng biểu thức tính trọng lượng: P=dV
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Đổi đơn vị:
1 giờ =60.60=3600s
+ Lực cần để máy bơm đưa nước lên cao h=6,2m là: F=Ah=75006,2=1209,68N
+ Vì nước được máy bơm đưa lên cao nên nước chịu tác dụng của hai lực cân bằng hay: F=P
Ta có: P=dV→V=Pd
Thể tích nước được bơm trong 1 giờ là: V=Pd.3600=1209,6810000.3600=435,48m3≃435,5m3
Đáp án cần chọn là: d
...