Có hai tụ điện (C_1),( rm( ))(C_2) và hai cuộn cảm thuần (L_1),( rm( ))(L_2). Biết ((C_1) = ( rm( ))(C_2) = ( rm( ))0,2 10^-6 F ), (L_1) = (L_2) = 2 10^-6 H. Ban đầu tích điện cho tụ (C_1) đến hiệu điện thế 8V và tụ (C_2) đến hiệu điện thế 16V rồi cùng một lúc mắc (C_1) với (L_1),( rm( ))(C_2) với (L_2) để tạo thành mạch dao động lí tưởng (L_1)(C_1) và (L_2)(C_2). Lấy ((pi ^(2)) = ( rm( ))10 ). Thời gian ngắn nhất kể từ khi hai mạch bắt đầu dao động đến khi hiệu điện thế trên hai tụ (C_1) và (C_2) chênh lệch nhau 4V là:
Có hai tụ điện C1,C2 và hai cuộn cảm thuần L1,L2. Biết C1=C2=0,2μF, L1=L2=2μH. Ban đầu tích điện cho tụ C1 đến hiệu điện thế 8V và tụ C2 đến hiệu điện thế 16V rồi cùng một lúc mắc C1 với L1,C2 với L2 để tạo thành mạch dao động lí tưởng L1C1 và L2C2. Lấy π2=10. Thời gian ngắn nhất kể từ khi hai mạch bắt đầu dao động đến khi hiệu điện thế trên hai tụ C1 và C2 chênh lệch nhau 4V là:
Phương pháp giải
+ Sử dụng biểu thức tính tần số góc của mạch dao động LC: ω=1√LC
+ Sử dụng đường tròn lượng giác
+ Vận dụng biểu thức: Δφ=ωΔt
Bài tập có liên quan
>> Lộ Trình Sun 2025 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi TN THPT & ĐGNL; ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |