Cho hệ như hình vẽ: Biết (alpha = (30^0) ), ((m_1) = 1kg;(m_2) - 2kg ). Công của trọng lực của hệ thống khi ((m_1) ) đi lên không ma sát trên mặt phẳng nghiêng được quãng đường (1m ).
Câu 56863 Vận dụng
Cho hệ như hình vẽ:
Biết α=300, m1=1kg;m2−2kg. Công của trọng lực của hệ thống khi m1 đi lên không ma sát trên mặt phẳng nghiêng được quãng đường 1m.
Đáp án đúng: b
Phương pháp giải
Vận dụng biểu thức tính công: A=Fscosα
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Ta có, khi m1 đi lên quãng đường s=1m trên mặt phẳng nghiêng thì m2 đi xuống thẳng đứng một quãng đường cũng bằng s
Ta có:
h1=s.sinα=1.sin300=0,5mh2=s=1m
Trọng lực −→P1 có hướng ngược với hướng chuyển dời của vật 1
=> Công của trọng lực của vật 1: A1=P1.h1.cos1800=−m1gh1
Trọng lực −→P2 có cùng hướng với hướng chuyển dời của vật 2
=> Công của trọng lực của vật 2: A2=P2h2=m2gh
Công của trọng lực của hệ thống:
A=A1+A2=−m1gh1+m2gh2=−1.10.0,5+2.10.1=15J
Đáp án cần chọn là: b
...