Trộn 100ml dung dịch NaCl 0,5M ở 25oC với 100ml dung dịch AgNO3 0,5M ở 26oC. Khuấy đều dung dịch và quan sát nhiệt kế thấy nhiệt độ lên cao nhất là 28oC. Biết nhiệt dung của dung dịch loãng bằng nhiệt dung của nước là 4,2 J/g.K. Nhiệt của phản ứng (J) là
Câu 145618 Vận dụng
Trộn 100ml dung dịch NaCl 0,5M ở 25oC với 100ml dung dịch AgNO3 0,5M ở 26oC. Khuấy đều dung dịch và quan sát nhiệt kế thấy nhiệt độ lên cao nhất là 28oC. Biết nhiệt dung của dung dịch loãng bằng nhiệt dung của nước là 4,2 J/g.K. Nhiệt của phản ứng (J) là
Đáp án đúng: a
Phương pháp giải
Tính nhiệt độ trước phản ứng khi trộn hai dung dịch
Tính nhiệt lượng tỏa ra khi trộn hai dung dịch
Viết PTHH, tính số mol của AgNO3, NaCl theo đề bài
=> Nhiệt của phản ứng xảy ra giữa số mol các chất theo đề bài
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Khi trộn hai dung dịch, nhiệt độ trước phản ứng là 25+262=25,5oC
Nhiệt lượng tỏa ra là Q=mcΔt=(100+100).4,2.(28−25,5)=2100J
Phương trình phản ứng xảy ra là:
AgNO3(aq)+NaCl(aq)→AgCl(s)+NaNO3(aq)
Theo đề bài ta có nAgNO3=nNaCl=0,1.0,5=0,05mol
=> Nhiệt của phản ứng là ΔH=21000,05=42000 J
Đáp án cần chọn là: a
...