Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng (100( rm( ))kg ), được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao mà tại đó nó có trọng lượng 920 N. Chu kì của vệ tinh là (5,(3.10^3)( rm( s)) ). Biết bán kính Trái Đất là (R = 6400( rm( km)) ). Khoảng cách từ bề mặt Trái Đất đến vệ tinh.
Câu 12679 Vận dụng
Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng 100kg, được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao mà tại đó nó có trọng lượng 920 N. Chu kì của vệ tinh là 5,3.103s. Biết bán kính Trái Đất là R=6400km. Khoảng cách từ bề mặt Trái Đất đến vệ tinh.
Đáp án đúng: c
Phương pháp giải
Vận dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mv2r
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
- Theo Niutơn thì trọng lực mà Trái Đất tác dụng lên vệ tinh chính là lực hấp dẫn giữa Trái Đất và vệ tinh.
P=Fhd=920N
- Mà: Fhd=Fht=920N
Fht=mv2r=m4π2T2r2r=m4π2rT2⇒r=FhtT2m4π2=920.(5,3.103)2100.4π2=6546057,712m=6546,058km
- Mà: r=R+h⇒h=r−R=6546,058−6400=146,058km
Đáp án cần chọn là: c
...