Một người buộc một hòn đá khối lượng (400g ) vào đầu một sợi dây rồi quay trong mặt phẳng thẳng đứng. Hòn đá chuyển động trên đường tròn bán kính (50cm ) với tốc độ góc không đổi (8rad/s ). Lấy (g = 10m/(s^2) ). Lực căng của sợi dây ở điểm thấp nhất của quỹ đạo là:
Câu 75430 Vận dụng
Một người buộc một hòn đá khối lượng 400g vào đầu một sợi dây rồi quay trong mặt phẳng thẳng đứng. Hòn đá chuyển động trên đường tròn bán kính 50cm với tốc độ góc không đổi 8rad/s. Lấy g=10m/s2. Lực căng của sợi dây ở điểm thấp nhất của quỹ đạo là:
Đáp án đúng: c
Phương pháp giải
+ Vận dụng biểu thức tính trọng lực: P=mg
+ Áp dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mω2r
Xem lời giải
Lời giải của GV Vungoi.vn
Khi hòn đá ở điểm thấp nhất của quỹ đạo thì trọng lượng và lực căng dây đóng vai trò là lực hướng tâm.
Fht=P−T→T=Fht+P
Fht=P−T→T=Fht+P=mω2r+mg=0,4.82.0,5+0,4.10=16,8N
Đáp án cần chọn là: c
...