Một lò xo có độ cứng (125N/m ), chiều dài tự nhiên (40cm ), một đầu giữ cố định ở A, đầu kia gắn vào quả cầu khối lượng (10g ) có thể trượt không ma sát trên thanh nằm ngang. Thanh quay đều quanh trục (Delta ) thẳng đứng với tốc độ (360 ) vòng/phút. Lấy ((pi ^2) = 10 ). Độ dãn của lò xo gần nhất với giá trị nào sau đây?


Câu 75432 Vận dụng

Một lò xo có độ cứng 125N/m125N/m, chiều dài tự nhiên 40cm40cm, một đầu giữ cố định ở A, đầu kia gắn vào quả cầu khối lượng 10g10g có thể trượt không ma sát trên thanh nằm ngang. Thanh quay đều quanh trục ΔΔ thẳng đứng với tốc độ 360360 vòng/phút. Lấy π2=10π2=10. Độ dãn của lò xo gần nhất với giá trị nào sau đây?


Đáp án đúng: c

Phương pháp giải

+ Vận dụng biểu thức tính trọng lực:Fdh=kΔlFdh=kΔl

+ Áp dụng biểu thức tính lực hướng tâm: Fht=mω2rFht=mω2r

Xem lời giải

...

Bài tập có liên quan

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.